Hướng dẫn tính thuế thu nhập cá nhân với các khoản trúng thưởng

Chia sẻ bài viết này:
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •   
  •   

Chúng tôi có nhận được một câu hỏi từ bạn Trần Sơn, học viên của khoá Kế toán tổng hợp từ A-Z như sau: “Thầy cô trả lời giúp em thắc mắc này với. Nếu em trúng xổ số em có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Nếu có thì cách tính thuế thu nhập cá nhân với số tiền trúng thưởng đó như thế nào ạ? Nếu em đi liên hoan công ty cuối năm, ở đấy có một cuộc thi và có giải thưởng là tiền mặt, nếu em thắng được số tiền đó, em có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không ạ?”. Để trả lời câu hỏi này, Học Excel Online sẽ hướng dẫn các bạn cách tính thuế thu nhập cá nhân với các khoản trúng thưởng trong bài viết này.

Căn cứ vào điều 2 khoản 6, Thông tư 111/2013/TT-BTC và Thông tư 92/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính:

“Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

6. Thu nhập từ trúng thưởng:

Thu nhập từ trúng thưởng là các khoản tiền hoặc hiện vật mà cá nhân nhận được dưới các hình thức sau đây:
a) Trúng thưởng xổ số do các công ty xổ số phát hành trả thưởng.
b) Trúng thưởng trong các hình thức khuyến mại khi tham gia mua bán hàng hoá, dịch vụ theo quy định của Luật Thương mại.
c) Trúng thưởng trong các hình thức cá cược, đặt cược được pháp luật cho phép.
d) Trúng thưởng trong các trò chơi, cuộc thi có thưởng và các hình thức trúng thưởng khác do các tổ chức kinh tế, cơ quan hành chính, sự nghiệp, các đoàn thể và các tổ chức, cá nhân khác tổ chức.”

Sau khi đọc điểm (a) bên trên, hẳn bạn đã tự có câu trả lời cho mình. Đó là nếu bạn trúng xổ số, số tiền trúng thưởng đó sẽ được tính là thu nhập chịu thuế.

Để tính được số thuế phải đóng sau khi trúng xổ số, các bạn cộng số tiền mình vừa trúng thưởng vào tổng thu nhập chịu thuế, rồi căn cứ vào nhiều yếu tố để tính thuế thu nhập cá nhân theo phương pháp khấu trừ hoặc phương pháp trực tiếp theo bài viết này nhé.

Để giải đáp vế sau câu hỏi của bạn Sơn, theo điểm (d) bên trên, nếu bạn trúng thưởng từ một trò chơi do công ty tổ chức, bạn vẫn phải cộng khoản tiền trúng thưởng vào tổng thu nhập chịu thuế của tháng đó nhé.

Hi vọng câu trả lời của HEO đã thỏa mãn bạn!

Các bạn nên tham khảo thêm bài về những khoản thu nhập nào chịu và không chịu thuế thu nhập cá nhân của bọn mình nhé!


Chia sẻ bài viết này:
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •   
  •