Hướng dẫn tính thuế thu nhập cá nhân khi nhân viên sống tại công ty

Chia sẻ bài viết này:
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •   
  •   

Học Excel Online nhận được nhiều câu hỏi tương tự nhau từ các học viên của khóa Kế toán tổng hợp từ A-Z. Câu hỏi đặt ra vấn đề cách tính thuế thu nhập cá nhân khi nhân viên sống tại công ty. Mời các bạn theo dõi tiếp:

Anh trai tôi từ quê lên thành phố làm việc, do tính chất công việc nên phải trực ở công ty nhiều. Anh tôi được công ty cho phép ở tại trụ sở làm việc. Câu hỏi của tôi là các khoản tiền như tiền thuê nhà, tiền điện, tiền nước và các chi phí khác công ty trả cho anh trai tôi có bị tính vào tổng thu nhập chịu thuế của anh trai tôi không? Nếu công ty đề xuất sẽ thuê cho tôi một chỗ ở cạnh công ty và công ty có hỗ trợ chi phí thì thu nhập chịu thuế của anh tôi sẽ thay đổi như thế nào? Cảm ơn thầy cô!

Câu hỏi của học viên là một câu hỏi không khó vì trường hợp này đã được quy định rõ ràng trong luật. Học Excel Online xin giải đáp câu hỏi này như sau:

“Căn cứ vào điều 1.đ.1, Thông tư 111/2013/TT-BTC và Thông tư 92/2015/TT-BTC của Bộ Tài chính:

Theo quy định tại Điều 3 Luật Thuế thu nhập cá nhân và Điều 3 Nghị định số 65/2013/NĐ-CP, các khoản thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân bao gồm:

2. Thu nhập từ tiền lương, tiền công

Thu nhập từ tiền lương, tiền công là thu nhập người lao động nhận được từ người sử dụng lao động, bao gồm:

đ) Các khoản lợi ích bằng tiền hoặc không bằng tiền ngoài tiền lương, tiền công do người sử dụng lao động trả mà người nộp thuế được hưởng dưới mọi hình thức:

“đ.1) …

Trường hợp cá nhân ở tại trụ sở làm việc thì thu nhập chịu thuế căn cứ vào tiền thuê nhà hoặc chi phí khấu hao, tiền điện, nướccác dịch vụ khác tính theo tỷ lệ giữa diện tích cá nhân sử dụng với diện tích trụ sở làm việc.

Khoản tiền thuê nhà, điện nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có) đối với nhà ở do đơn vị sử dụng lao động trả thay tính vào thu nhập chịu thuế theo số thực tế trả thay nhưng không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh (chưa bao gồm tiền thuê nhà, điện nước và dịch vụ kèm theo (nếu có)) tại đơn vị không phân biệt nơi trả thu nhập.””

Do đó, thứ nhất, với trường hợp như hiện, anh trai bạn đang sống ngay tại công ty thì thu nhập chịu thuế của anh bạn sẽ được tính theo tỷ lệ giữa diện tích công ty anh bạn ở với diện tích của công ty anh bạn đang làm, trong đó những khoản như tiền thuê nhà, tiền điện, tiền nước và các dịch vụ khác như tiền mạng, tiền truyền hình cáp,…

Thứ hai, nếu công ty quyết định thuê cho anh bạn một phòng trọ ngay gần công ty và có hỗ trợ chi phí thì khoản tiền thuê nhà, điện nước và các dịch vụ kèm theo (nếu có) do công ty đó trả thay sẽ tính vào thu nhập chịu thuế của anh trai bạn. Tuy nhiên, khoản chi phí trả thay đó không vượt quá 15% tổng thu nhập chịu thuế phát sinh (chưa bao gồm tiền thuê nhà, điện nước và dịch vụ kèm theo (nếu có)) của anh bạn tại công ty đó.

Các bạn nên tham khảo thêm những khoản thu nhập nào chịu và không chịu thuế thu nhập cá nhân của bọn mình nhé!

Hi vọng câu trả lời này làm bạn hài lòng. Chúc bạn luôn tìm thấy niềm vui trong công việc.


Chia sẻ bài viết này:
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •  
  •   
  •